Từ Kẹo, Pizza cho đến Vàng, Bạc, Kim cương – 44 sắc thái “fork” của Bitcoin

Đã bao giờ bạn tự hỏi sau biết bao “ồn ào” xung quanh Bitcoin Cash, rồi đến Gold, Diamond, SegWit2x,… rốt cuộc ở ngoài...
Từ Kẹo, Pizza cho đến Vàng, Bạc, Kim cương – 44 sắc thái “fork” của Bitcoin

Đã bao giờ bạn tự hỏi sau biết bao “ồn ào” xung quanh Bitcoin Cash, rồi đến Gold, Diamond, SegWit2x,… rốt cuộc ở ngoài kia đang có bao nhiêu “bản sao” – hay còn gọi là “fork” – của Bitcoin (BTC) chưa?

Một nghiên cứu mới được công bố gần đây bởi BitMex khẳng định là tính đến thời điểm hiện tại, tháng 05/2018, đã có đến 44 altcoin mang danh Bitcoin xuất hiện trong thế giới tiền điện tử, mỗi cái đều đang nỗ lực vươn lên để tranh giành ảnh hưởng cho riêng mình trong tình cảnh thị trường ngày càng xuất hiện nhiều cái tên mới và thu hút sự chú ý của rất nhiều bộ phận trong nền kinh tế toàn cầu.

Tên

URL

Tách ra từ Bitcoin tại block số

Bitcoin Cash https://www.bitcoincash.org 478.558
Bitcoin Clashic http://bitcoinclashic.org Fork ra từ Bitcoin Cash
Bitcoin Candy http://cdy.one Fork ra từ Bitcoin Cash
Bitcoin Gold https://bitcoingold.org 491.407
Bitcore https://bitcore.cc 492.820
Bitcoin Diamond http://btcd.io 495.866
Bitcoin Platinum (scam) Bitcointalk 498.533
Bitcoin Hot https://bithot.org 498.777
United Bitcoin https://www.ub.com 498.777
BitcoinX https://bcx.org 498.888
Super Bitcoin http://supersmartbitcoin.com 498.888
Oil Bitcoin http://oilbtc.io 498.888
Bitcoin Pay http://www.btceasypay.com 499.345
Bitcoin World https://btw.one 499.777
Bitclassic Coin http://bicc.io 499.888
Lightning Bitcoin https://lightningbitcoin.io 499.999
Bitcoin Stake https://bitcoinstake.net 499.999
Bitcoin Faith http://bitcoinfaith.org 500.000
Bitcoin Eco http://biteco.io 500.000
Bitcoin New https://www.btn.org 500.100
Bitcoin Top https://www.bitcointop.org 501.118
Bitcoin God https://www.bitcoingod.org 501.225
Fast Bitcoin https://fbtc.pro 501.225
Bitcoin File https://www.bitcoinfile.org 501.225
Bitcoin Cash Plus https://www.bitcoincashplus.org 501.407
Bitcoin Segwit2x https://b2x-segwit.io 501.451
Bitcoin Pizza http://p.top 501.888
Bitcoin Ore http://www.bitcoinore.org 501.949
World Bitcoin http://www.wbtcteam.org 503.888
Bitcoin Smart https://bcs.info 505.050
BitVote https://bitvote.one 505.050
Bitcoin Interest https://bitcoininterest.io 505.083
Bitcoin Atom https://bitcoinatom.io 505.888
Bitcoin Community http://btsq.top/ 506.066
Big Bitcoin http://bigbitcoins.org 508.888
Bitcoin Private https://btcprivate.org 511.346
Classic Bitcoin https://https://bitclassic.info 516.095
Bitcoin Clean https://www.bitcoinclean.org 518.800
Bitcoin Hush https://btchush.org Ngày 01/02/2018
Bitcoin Rhodium https://www.bitcoinrh.org Không rõ
Bitcoin LITE https://www.bitcoinlite.net Không rõ
Bitcoin Lunar https://www.bitcoinlunar.org Không rõ
Bitcoin Green https://www.savebitcoin.io Không rõ
Bitcoin Hex http://bitcoinhex.com Không rõ

Chúng ta có thể thấy rõ một số nguyên tắc đặt tên chủ đạo dành cho các đồng coin mới tách ra từ Bitcoin là như sau:

a/ Bitcoin + tên kim loại, khoáng sản quý:

• Gold – vàng

• Platinum – bạch kim

• Diamond – kim cương

• Oil – dầu mỏ

• Ore – quặng sắt

• Atom – nguyên tử

• Rhodium – kim loại Rhodi

b/ Bitcoin + tên đồ ăn: Candy (kẹo), Pizza (bánh pizza).

c/ Bitcoin + tên các giải pháp cải tiến Bitcoin: Lightning (Lightning Network), Stake (Proof-of-Stake), SegWit2x.

d/ Bitcoin + các tính từ “vô thưởng vô phạt”:

• Clashic – nhại của từ Classic (cổ điển)

• Hot – nóng

• United – kết đoàn

• Super – siêu

• Faith – niềm tin

• Eco – kinh tế

• New – tân thời

• Top – [đu] đỉnh

• Fast – nhanh

• Smart – thông minh

• Interest – thích thú

• Community – cộng đồng

• Big – bự

• Private – riêng tư

• Green – xanh lá cây

• Lunar – trăng rằm

Nhiều chuyên gia quan sát thị trường tiền điện tử nhận định xu hướng các nhà phát triển muốn xây dựng đồng coin riêng của mình bằng cách phân tách ra từ Bitcoin sẽ còn tiếp tục trong năm 2018 này, dự kiến sẽ mang lại cho ta thêm nhiều Bitcoin với những cái tên “vui nhộn” khác nữa.

Đừng sợ fork vì sẽ tồn tại duy nhất một và chỉ một Bitcoin mà thôi – Coin68 – Tin tức bitcoin, blockchain, tiền điện tử mỗi ngày

Gần đây dư luận phải nói đã khá là xôn xao trước thông tin sắp tới sẽ liên tục xuất hiện nhiều đợt fork đối với mạng lưới Bitcoin, đặc biệt là gây lo lắng cho bộ phận cộng đồng người dùng mà vẫn chưa am hiểu tường tận loại công nghệ này cho lắm.

Theo BitMex

Bitcoin News

mua ban bitcoin || hot coin market || mua ban bitcoin || sàn giao dịch bitcoin || huong dan dao bitcoin || cau hinh may dao bitcoin || bitcoin la gi || ethereum la gi || huong dan dao eth || zcash la gi || huong dan dao xmr || huong dan bittrex moi nhat || huong dan trade coin co ban || huong dan trade tai san livecoin || huong dan trade tai san poloniex